หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการติดแก๊ส LPG ครับ  (อ่าน 5288 ครั้ง)
switchaphon
Newbie
*

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:09:00 PM »

ศึกษาข้อมูลของทางอู่มาสักระยะแล้ว สนใจจะติด LPG กับทางอู่คพี่เอสนะครับ
รถที่ใช้อยู่เป็น Honda Accord ปี 2003 เครื่อง 2.4 อยากจะเปลี่ยนอาหารให้มัน
จากน้ำมันเป็นแก๊ส เพราะว่ามันกินจุเหลือเกิน แต่มีคำถาม และอยากได้คำแนะนำจากพี่อยู่นิดหน่อย
เพราะไม่เคยมีความรู้ด้านนี้เลย

1. ไม่ทราบว่าถ้าจะติดเนี่ย พี่จะแนะนำรุ่นไหน ยี่ห้อใดให้ผมดี? เอาดี คุ้ม ราคาน่าคบหา ดีในระยะยาวทั้งเครื่อง คน และกระเป๋าตังค์
2. เคยมีคนแนะนำ Energy Reform รุ่น Advance ODB  ไม่ทราบว่าพี่เห็นควรว่าอย่างไร?
3. ถ้าจะติดถังโดนัท รุ่นนี้ไม่ทราบว่าติดได้ใหญ่สุดแค่ไหน? อยากได้ถุงใหญ่ จุเยอะ แต่ก็ไม่อยากให้ถังมันไปชนหรือว่าติดกับ ขอกันชนรถเกินไป
4. ไม่ทราบว่าเรื่องการเดินสาย เจาะ ตัด เชื่อม ที่ต้องกระทำเกี่ยวกับตัวรถมีมาตรฐานหรือว่า นโยบายอย่างไรบ้าง? เพราะว่านอกจากความปลอดภัย ระบบดีแล้ว สิ่งที่ผมค่อนข้างกังวลอีกอย่างคือ เรืองความสวยงาม เป็นระเบียบ การเก็บงานเรื่องสายไฟ สายแก๊ส แม้ว่าจะอยู่ใต้ท้องก็ตาม
5. สอบถามเพิ่มเติม ไม่แน่ใจว่าตัวหัวเติมแก๊สนั้นสามารถย้ายไปไว้ข้างๆกับที่เติมน้ำมันได้หรือไม่? ดีไม่ดีอย่างไร? เผื่อมันจะดูเรียบร้อยและมิดชิดกว่ากันคับ?
6. ระยะเวลาในการติดตั้ง รวมถึงการทดสอบ (เพราะว่าอู่ค่อนข้างไกลจากที่พักพอสมควร)
7. จำนวนรอบที่ต้องน้ำรถไปเชคและปรับจูนในช่วงแรก (พอดีเห็นอู่อยู่ไกลจากที่พักพอสมควร ^^!!)
6. ค่าใช้จ่ายในการติดตั้งของอุปกรณ์ทั้งหมดที่พี่แนะนำสำหรับรถผม
7. คนใช้จ่ายด้วยเงินสดหรือว่าผ่อน 0% นี้คงจะได้อุปรณ์ยี่ห้อเดียวกันเกรดเดียวกันใช่ไหมคับ (แอบกังวลใจนิดหน่อย)

ตอนนี้นึกข้อกังวลใจออกมาได้เพียงเท่านี้ เด๋วถ้านึกอะไรได้เพิ่มเติมจะมารบกวนพี่อีกคับ

ขอบคุณคับ

อันน์ ^^  ยิ้มเท่ห์
ed hongtong
Global Moderator
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:50:05 PM »

สวัสดีครับคุณ switchaphon สำหรับaccord ลองดูตัวอย่างที่ http://hongtonggas.co.th/g1/index.php?id=195&id2=204 ครับ
     1 ถ้าให้แนะนำก็มีอยู่ 2 รุ่นคือ ถ้าอยากประหยัดหน่อยให้ใช้ ac เพิ่มหม้อต้มเป็น tomasato สีทอง เพื่อรองรับแรงม้าระดับ 2400cc ถังโดนัทใส่ได้ประมาณ 51-58 ลิ่ตรครับ ราคาอยู่ 29500+1500(ค่าหม้อต้มทอง)+5000(ถังโดนัท) = 36,000 บาท
     อุปกรณ์รับประกัน 2 ปีทั้งชุดครับ
     2  Energy Reform รุ่น Advance ODB  เป็นอุปกรณ์ที่ดีครับ มีการรับประกันถึง 2 ปีเช่นกัน แต่หัวฉีดแก๊สจะมีรับประกันถึง 5 ปี คือ 2 ปีเสียเปลี่ยให้ และอีก 3 ปีหากรั่วซึมซ่อมให้ ราคารุ่น advance obd ราคาจะสูงครับ อยู่ที่ 36000+ถังโดนัท 5000 = 41,000 (ไม่ต้องเพิ่มหม้อต้มครับ เพราะรองรับได้ถึง 200 แรงม้าอยู่แล้ว) ส่วนข้อดีของรุ่น obd นั้น มันจะไปเอาสัญญานจากกล่อง ecu นัำมันมาทำการจ่ายแก๊สให้ตรงกับที่สภาพเครื่องยนต์ต้องการ ณ เวลานั้นๆ นั้นหมายถึงจะได้ค่าที่สมบูรณ์ตลอดเวลา เช่นหากการจ่ายแก๊สที่เหมาะสมอยู่ที่ 10 ตอนที่กรองแก๊สสะอาดแก๊สผ่านได้ 10 แต่ถ้าหากกรองแก๊สตันไป 3 เหลือแก๊สเข้าได้แค่ 7 ระบบ obdของแก๊ส จะทำการสั่งหัวฉีดแก๊สให้จ่ายแก๊สที่ 13 หากตันที่กรองแก๊ส 3 ก็จะยังเหลือค่าแก๊สที่จ่ายเข้าเครื่องยนต์ที่ 10 สมบูรณ์เหมือนเดิม (แต่นั้นหมายถึงการติดตั้งและการปรับจูนที่สมบูรณ์ของช่างด้วยนะครับ เพราะหากติดตั้งไม่ถูกต้องหรือปรับจูนไม่ถูกต้อง ก็หมายถึงการเสียเงินเปล่าวในระบบนี้ครับ)
     3 ถ้าเป็น 51 ลิตร จะปิดพรมสนิทครับ ถ้าเป็น 58 อาจจะสูงไม่เกิน 2 ซม ครับ ส่วนระยะห่างของถังแก๊สกับท้ายสุดของรถ เกิน 20 ซม ตามที่กม.กำหนดครับ เราเป็นคนเซ็นต์ใบรับรองเองทุกใบ เพราะฉะนั้นต้องถูกกม.ครับ
     4 เรื่องความสวยงามและความปลอดภัยน้้น ไมต้องกังวลครับ คุณมาถูกที่แล้วครับ เราเป็นร้านแก๊สที่เก็บท่อสายไฟทุกเส้นด้วยท่อโปโล และพันเทปพันสายไฟทุกเส้นครับ คุณไม่มีทางได้เห็นระบบสายไฟของระบบแก๊สแน่นอนครับ ส่วนใต้ท้องรถต้องมีกิ๊ปตีไม่หางกว่า 50 ซม.ต่อจุดอยู่แล้วครับ
     5 ไม่สามารย้ายไปยังจุดที่เติมน้ำมันได้ครับ ไม่ถูกกฎหมาย เพราะจุดประสงค์ต้องการให้แก๊สระบายออกจากรถได้อย่างรวดเร็ว เพราะในขณะ ที่เติมแก๊สเสร็จแล้วจะมีกลิ่นแก๊สออกมา จะได้ไม่ขังในตัวรถครับ แต่กฎหมายดันมีข้อยกเว้นให้ติดตรงที่เติมได้จากรถที่ผู้ผลิตออกมาจากบริษัทเท่านั้น (งงกับมัน) 
     6  1 วันครับ มีรถให้สำรองใช้ระหว่างติดตั้งครับ และในอีกไม่เกิน 4 เดื่อนนี้เราจะเปิดศูนย์ซ่อมบำรุ่งและเช็คระยะให้กับลูกค้าเรา ที่ 3 จุดใหญ่ ที่ 1 บางนา 2 รังสิต 3 รามอินทรา เพิ่อความสะดวกในการเช็คระยะให้กับลูกค้าของเราครับ
     7 เรามีรถที่มาติดตั้งจากต่างจังหวัดข่อนข้างมาก ดังนั้นเราจึงเลือกอุปกรณ์ที่เป็นเกรดสูง หากลูกค้าแจ้งว่าอยู่ไกล เราจะปรับจูนอย่างระเอียด ดังนั้นรอบ 1000 กม นั้นอาจไม่ต้องเข้ามาเช็คระยะก็ได้ครับ หรือหากท่านลูกค้ามีโน๊ตบุ๊ค หาวิธีต่ออินเทอร์เน็ต แล้วโทรหาผม ผมวางระบบในการปรับจูนออนไลด์ไว้ครับ จะสะดวกกับลูกค้าที่เดินทางไม่สะดวกครับ
     8 แนะนำให้เป็น ac 300plus  32,000 + 1500 หม้อต้มใหญ่ + ถังโดนัท 5000 เป็น 38,500 ครับ อุปกรณ์เกรดสูงสุดทุกชิ่้นครับ รับประกันความพอใจ 3 เดือน ยินดีคื่นเงินเต็มจำนวนครับ หากไม่พอใจในการติดตั้ง
          สอบถามรายระเอียดเพะิมเติมได้ที่ 080 4444 500   086 334 8490 และหากเป็นเวลาประมาณ 1 ทุ่มจะสามารให้ข้อมูลได้ระเอียดครั่บ ขอบคุณครั่บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 02:12:16 PM โดย ed hongtong » บันทึกการเข้า

ติดแก๊สผ่อนกับบัตรเครดิตทุกธนาคาร 0% สูงสุดนาน 6 เดือน โทร. 083-999-1999
Nonthachai
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 02:51:09 PM »

ศึกษาข้อมูลของทางอู่มาสักระยะแล้ว สนใจจะติด LPG กับทางอู่คพี่เอสนะครับ
รถที่ใช้อยู่เป็น Honda Accord ปี 2003 เครื่อง 2.4 อยากจะเปลี่ยนอาหารให้มัน
จากน้ำมันเป็นแก๊ส เพราะว่ามันกินจุเหลือเกิน แต่มีคำถาม และอยากได้คำแนะนำจากพี่อยู่นิดหน่อย
เพราะไม่เคยมีความรู้ด้านนี้เลย

1. ไม่ทราบว่าถ้าจะติดเนี่ย พี่จะแนะนำรุ่นไหน ยี่ห้อใดให้ผมดี? เอาดี คุ้ม ราคาน่าคบหา ดีในระยะยาวทั้งเครื่อง คน และกระเป๋าตังค์
2. เคยมีคนแนะนำ Energy Reform รุ่น Advance ODB  ไม่ทราบว่าพี่เห็นควรว่าอย่างไร?
3. ถ้าจะติดถังโดนัท รุ่นนี้ไม่ทราบว่าติดได้ใหญ่สุดแค่ไหน? อยากได้ถุงใหญ่ จุเยอะ แต่ก็ไม่อยากให้ถังมันไปชนหรือว่าติดกับ ขอกันชนรถเกินไป
4. ไม่ทราบว่าเรื่องการเดินสาย เจาะ ตัด เชื่อม ที่ต้องกระทำเกี่ยวกับตัวรถมีมาตรฐานหรือว่า นโยบายอย่างไรบ้าง? เพราะว่านอกจากความปลอดภัย ระบบดีแล้ว สิ่งที่ผมค่อนข้างกังวลอีกอย่างคือ เรืองความสวยงาม เป็นระเบียบ การเก็บงานเรื่องสายไฟ สายแก๊ส แม้ว่าจะอยู่ใต้ท้องก็ตาม
5. สอบถามเพิ่มเติม ไม่แน่ใจว่าตัวหัวเติมแก๊สนั้นสามารถย้ายไปไว้ข้างๆกับที่เติมน้ำมันได้หรือไม่? ดีไม่ดีอย่างไร? เผื่อมันจะดูเรียบร้อยและมิดชิดกว่ากันคับ?
6. ระยะเวลาในการติดตั้ง รวมถึงการทดสอบ (เพราะว่าอู่ค่อนข้างไกลจากที่พักพอสมควร)
7. จำนวนรอบที่ต้องน้ำรถไปเชคและปรับจูนในช่วงแรก (พอดีเห็นอู่อยู่ไกลจากที่พักพอสมควร ^^!!)
6. ค่าใช้จ่ายในการติดตั้งของอุปกรณ์ทั้งหมดที่พี่แนะนำสำหรับรถผม
7. คนใช้จ่ายด้วยเงินสดหรือว่าผ่อน 0% นี้คงจะได้อุปรณ์ยี่ห้อเดียวกันเกรดเดียวกันใช่ไหมคับ (แอบกังวลใจนิดหน่อย)

ตอนนี้นึกข้อกังวลใจออกมาได้เพียงเท่านี้ เด๋วถ้านึกอะไรได้เพิ่มเติมจะมารบกวนพี่อีกคับ

ขอบคุณคับ

อันน์ ^^  ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์