หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CiTY2010สีดำ จูนกับนัทครับผม อยากสอบถามครับ  (อ่าน 2147 ครั้ง)
TRITRI
Newbie
*

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 11:44:44 PM »

- ออกตัวก่อนนะครับที่นี่บริการดีมากครับ  เวลามีปัญหาพี่เอ๊ดลงมาแก้ด้วยตัวเองเลย น่าประทับใจมากครับ ใส่ใจลูกค้าดีมาก
- รถผมที่หงษ์ทองตรวจเจอว่าO2 sensor มีปัญหาอะครับ มันส่งผลให้กินน้ำมันขนาดนี้เลยหรือครับ?

มีเรื่องอยากแจ้งหรือถามก้อได้ครับ คือ ตัวหลอกน้ำมันอะครับ   ก่อนติดแก๊สผมเติมไป6ขีดจาก10ขีด  ขับหมดแก๊สไป 350โล  ตัววัดน้ำมันมันเหลือ3ขีดครึ่งเองอะครับ  บิดกุญแจใหม่เข็มมันก้ออยุที่3ขีดครึ่งเหมือนเดิมครับ เลยอยากถามว่า มันหมายความว่าน้ำมันผมเหลือแค่นั้นแล้วจริงๆหรือเปล่าครับ   (คือวิ่งไปๆเกจ์น้ำมันลดลงเรื่อยๆ และพอดับเครื่องสตาทใหม่มันก้อขยับขึ้นมานะครับ แต่ขึ้นมาน้อยมากกว่าตอนที่มันลงไปอะครับ) มีวิธีตรวจเช็คไหมครับ
nut
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 01:43:07 PM »

เวลาสตาร์ทรถทุกครั้งครับไฟเตือนสีส้มรูปน้ำมันหมดจะกระพิบๆๆ 18 ครั้ง แล้วเข็มน้ำมันจะเด็้งขึ้นมาที่น้ำมันในถังมีอยู่ที่ปริมาณเดียวกับที่ถังมี
ส่วนน้ำมันจะถูกใช้ในช่วงสตาร์ทกับช่วงเครื่องยนต์เย็นอยู่ จะเปลียนเป็นแก๊สได้ก็ต่อเมื่อ อุณหถูมิน้ำ50องศา รอบเครื่องยนต์1,800รอบถึงจะตัดเข้าเป็นแก๊สได้นะครับ ส่วนจะเช็กว่าน้ำมันหายหรือไม่ให้พี่ลองดูว่าวันไหนจะมีเดินทางไกลๆ100-300โลแล้วลองเติมน้ำมันให้เต็มถังตัวแล้วลองขับปกติพอเข็มมันลดๆๆๆ ประมาณ2-3ขีดแล้วดับเครื่องสตาร์ใหม่ดูว่า2-3ขีดที่หายไปมันเด็งขึ้นมาเหมือนเดิมรึป่าวนะครับ
   อย่างที่แจ้งให้ทราบอ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์เสีย จะทำให้เวลาที่วิ้งด้วยน้ำมันมันจะกินน้ำมันมากกว่าปกตินะครับแต่ใช้แก๊สจะก็จะกินแก๊สปกติ แต่ก็ไม่หน้าจะเกิน3ขีดนะครับ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์