หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมแก๊สแล้วไม่ตัดที่ 80 เปอร์เซนต์  (อ่าน 3702 ครั้ง)
akekoo
Newbie
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 04:00:42 PM »

ติดแก๊ส ไปเมื่อวันที่ 18/5/2556 ซิตี้ 2010  ติด er ftp ถังโดนัท 42 ลิตร ตอนออกร้านเติมแก๊สให้ 300 ได้ 23.58 ลิตร
ถังที่ 1 หมดวิ่งได้ 245กิโล เติมแก๊สถังที่ 2 ทำไมเติมได้ตั้ง 38 ลิตร ไม่ยอมตัดแบบนี้วาวมีปัญหาไหมไม่สบายใจ ช่วยตอบข้อสงสัยหน่อยว่าเป็นเพราะอะไร และความเป็นจริงควรทำให้ตัดหรือเปล่าหรือวาวมีปัญหา รอกวนหน่อยนะครับมือใหม่เพิ่งใช้แก๊ส
sakurakeke15
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 02:04:15 PM »

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ รบกวนมาตอบทีครับ
mineareyou1
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 03:30:34 PM »

น่าสนใจเหมือนกันนะครับ
natthapong9999
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 01:06:40 AM »

ปล่อยค้างนานไม่ตอบ ไม่ค่อยดีนะครับคุณเอส คุณนัท

เบื้องต้นผมก็มีปัญหาคล้ายๆกัน ติดตั้งที่หงส์ทองไปเมื่อวันที่ 6 ธค 56  ชุด Stag4 eco ถัง Energy Reform(ป้ายแดง 1961 พระนครศรีอยุธยา Tel 089-0727688)
- ถังแรกที่ร้านเติมให้ส่วนถังที่2 เติมเต็มแล้วไม่ตัดแก๊สไหลเข้าเรื่อยๆแบบช้าลง จนผมให้เด็กปั๊มหยุดเติม ส่วนถังที่ 3 เติมเต็มแล้วตัดครับ และถังที่4 เหมือนถังที่2 ครับพอเหมือนจะเต็มแล้วไม่ตัดแก๊สไหลไปเรื่อยๆแต่ช้าลง ผมเลยลองปล่อยดูว่าตัวเลขจะหยุดตอนไหน แต่ไม่ทันได้ดูครับ เด็กปั๊มดึงออกก่อน(บอกว่ากลัว??) เบื้องต้นผมไลน์คุยกับคุณนัทแล้ว บอกว่าปั๊มแก๊สแต่ล่ะที่แรงดันไม่เหมือยกัน แต่...รถผมที่บ้านอีกสองคันเใช้แก๊สเหมือนกันเมื่อเต็มแล้ว ตัดทุกครั้งครับไม่ว่าจะเติมปั๊มไหน
- เรื่องที่สองคือ เกจไฟแสดงระดับแก๊สไม่ตรง อันนี้คุณเอสได้อธิบายผมแล้ว ผมก็พอเข้าใจ ตอนนี้ใช้ถังที่4 แล้วและเริ่มจับไมล์ทันทีหลังจากที่เติมตามที่คุณนัทได้แนะนำ เพื่อจะได้เก็บเป็นข้อมูลตอนที่จะเข้าไปตั้งเกจไหม แต่ตอนนี้ในถังที่4 วิ่งไปแล้ว 205 โล ไฟยัง4ขีดอยู่เลยครับ(ส่วนถังที3 เสียงดังเตือนแก๊สหมดขีดเขียวยัง2 ขีดอยู่เลยครับ)

สิ่งที่ผมกังวลใจตอนนี้คือ
1.ไม่รู้ว่าแก๊สจะหมดตอนไหน เพราะตอนนี้ก็ใช้ระยะทางกะเอาเอง และต้องรอให้แก๊สหมดอีกครั้ง เพื่อจะต้องเข้าไปหงส์ทองอีกรอบ
2.ผมใช้รถเฉลี่ยวันล่ะ 120-130 โล ซึ่งเส้นทางไม่ได้กำหนดตายตัว ทำให้กะระยะทางกับอัตราการใช้แก๊สไม่แน่นอน
3.เวลาเข้าไปให้ที่หงส์ทองเพื่อแก้ไขจุดนี้ อยากให้ทำให้จบ หรือให้ปกติเหมือน เพื่อนๆป๋า คนอื่นๆที่เขาชมร้านหงส์ทองใน Pajero Sport Thailand นะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์